Dịch vụ hỗ trợ



Dành cho quảng cáo

Tin tức

Tổng kết thực tiễn thi hành Bộ luật tố tụng dân sự (17/10/2014 08:31 am)

TTXVN - Ngày 16-10, tại TP Vũng Tàu, Tòa án Nhân dân tối cao tổ chức Hội nghị tổng kết thực tiễn thi hành Bộ luật tố tụng dân sự. Đồng chí Trương Hòa Bình, Bí thư T.Ư Đảng, Chánh án Tòa án Nhân dân tối cao - Trưởng Ban soạn thảo dự án Bộ luật tố tụng dân sự chủ trì hội nghị. Cùng dự, có đồng chí Lê Thị Thu Ba, Ủy viên T.Ư Đảng, Phó trưởng Ban thường trực Ban Chỉ đạo cải cách tư pháp Trung ương cùng đại diện lãnh đạo và thẩm phán của 26 tỉnh, thành phố khu vực phía nam (từ Phú Yên trở vào).

Luật sư Nguyễn Văn Trung được bầu làm chủ nhiệm Đoàn Luật sư TP.HCM (13/10/2014 10:13 am)

(PL)- Ngày 12-10, Đoàn Luật sư TP.HCM đã tổ chức Đại hội đại biểu nhiệm kỳ VI (2013-2018) với 580 luật sư đại diện cho hơn 4.000 luật sư thuộc đoàn tham dự.

Làm thế nào để cho riêng con gái tài sản? (08/08/2014 10:20 am)

Hai vợ chồng con gái tôi mua căn nhà và mảnh đất bằng tiền dành dụm được và vay mượn của bạn bè. Nay tôi có ý định cho riêng con một khoản tiền để cháu trả nợ số tiền vay (khoảng 50% giá trị ngôi nhà).

Công chứng viên chịu trách nhiệm về nội dung bản dịch (14/07/2014 08:19 am)

(PL)- Ngày 10-7, Văn phòng Chủ tịch nước tổ chức họp báo công bố Luật Công chứng vừa được Quốc hội thông qua tại kỳ họp vừa qua.

Chính sách mới có hiệu lực từ tháng 7/2014 (02/07/2014 09:26 am)

(Chinhphu.vn) - 5 Luật có hiệu lực từ 1/7/2014; 7 trường hợp không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; 5 trường hợp được miễn tiền sử dụng đất; tạo thuận lợi cho các nhà khoa học và công nghệ phát huy tài năng... là những chính sách mới có hiệu lực từ tháng 7/2014.

Không được sửa đổi di chúc chung nếu người kia đã mất (03/10/2012 08:49 am)

Không thể sửa bỏ toàn bộ phần nội di chúc chung mà vợ chồng bà đã lập. Trong trường hợp này, bà chỉ được sửa đổi đối với phần di chúc liên quan đến tài sản của bà (tương đương 50% giá trị).

Tặng nhà cho con phải lập thành văn bản (03/10/2012 08:47 am)

Việc bố mẹ bạn nói nhiều lần trước mặt cả gia đình sẽ cho bạn toàn bộ mảnh đất khi họ còn sống không được coi là căn cứ để xác lập quyền sở hữu cho bạn.

Khi người ủy quyền chết, hợp đồng sẽ hết hiệu lực (03/10/2012 08:45 am)

Theo Điều 147 Bộ luật Dân sự, một trong các trường hợp làm chấm dứt việc đại diện theo uỷ quyền của cá nhân là người uỷ quyền hoặc người được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự...

Con đẻ và con nuôi được phép kết hôn (03/10/2012 08:43 am)

Theo Luật hôn nhân và gia đình, con đẻ và con nuôi không thuộc vào trường hợp cấm kết hôn, song phải bảo đảm đủ các điều kiện pháp luật quy định.

Quyền giữ tài sản riêng sau ly hôn (03/10/2012 08:41 am)

Trong trường hợp bạn không chứng minh được lô đất là của riêng, tài sản đó mới bị coi là tài sản chung vợ chồng và sẽ được chia đôi khi ly hôn.