Dịch vụ hỗ trợ



Dành cho quảng cáo

Đã ly hôn, giờ quay về có được gọi là vợ chồng?


(PLO)- Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

Năm 2013, tòa án giải quyết cho chúng tôi ly hôn và giao hai đứa con cho tôi trực tiếp nuôi dưỡng. Nay anh ấy về quê ăn tết thăm con và sau tết muốn quay lại sống cùng mẹ con tôi. Nếu tôi đồng ý thì pháp luật có công nhận chúng tôi là vợ chồng hay phải đăng ký kết hôn lại? 

Pham le (phamlethuy_banggia@yahoo.com)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, quy định việc đăng ký kết hôn như sau: 

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý. 

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn. 

Như vậy, khi hai bạn đã ly hôn theo bản án của tòa án thì quan hệ vợ chồng cũng chấm dứt. Nay hai bạn quay lại chung sống với nhau muốn được pháp luật công nhận là vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn như quy định nêu trên. 

Bạn đến UBND cấp xã (nơi cư trú một trong hai bên) để làm thủ tục đăng ký kết hôn.  

 

KIM PHỤNG