Dịch vụ hỗ trợ



Dành cho quảng cáo

Thi hành án chưa xong, không được ra nước ngoài


Năm 2015, tôi là bị đơn trong một vụ án dân sự và tòa tuyên bản án yêu cầu tôi phải trả cho nguyên đơn hơn 500 triệu đồng.

Tuy nhiên, đến nay tôi chưa có điều kiện thi hành án. Vừa rồi, tôi định ra nước ngoài thăm một người bạn nhưng những người bạn tôi nói tôi không thể đi vì tôi chưa thi hành án xong. Xin hỏi, những trường hợp cụ thể nào chưa được xuất cảnh khỏi Việt Nam?

Thái Minh Tâm (Mỹ Tho, Tiền Giang)

Luật sư NGUYỄN ĐỨC CHÁNH, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam thì công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

- Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

- Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

- Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính, trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

- Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

- Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

- Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

VÕ HÀ