Dịch vụ hỗ trợ



Dành cho quảng cáo

Có được xác nhận độc thân tại nơi đăng ký KT3?


Thứ Tư, ngày 24/6/2020 - 10:04
(PLO)- UBND cấp xã nơi công dân thường trú cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.


Tôi và vợ chưa cưới đều có sổ tạm trú KT3 tại TP.HCM. Chúng tôi chuẩn bị kết hôn. Xin hỏi chúng tôi có được đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú hay không? Khi đăng ký kết hôn thì chúng tôi có thể làm giấy xác nhận độc thân tại nơi đăng ký KT3 hay không?

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 17 Luật Hộ tịch 2014 quy định, UBND cấp xã nơi cư trú một trong hai bên nam, nữ có thẩm quyền thực hiện việc đăng ký kết hôn.

Nơi cư trú của một cá nhân được hiểu là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

Về thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải do UBND cấp xã nơi công dân thường trú thực hiện theo khoản 1 Điều 21 Nghị định 123/2015.

Như vậy, anh Tài và vợ chưa cưới được thực hiện thủ tục kết hôn tại nơi đăng ký tại trú KT3 tại TP.HCM. Tuy nhiên, anh chị phải về lại nơi đăng ký thường trú để làm thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

TRÚC PHƯƠNG