Dịch vụ hỗ trợ



Dành cho quảng cáo

Tiền ảo có được dùng để thanh toán giao dịch?


Thứ Sáu, ngày 26/6/2020 - 11:32
Gần đây, tôi được bạn bè giới thiệu đầu tư vào tiền ảo. Xin hỏi, tiền ảo có được nước ta công nhận là tài sản hay không?


Loại tiền này có được dùng để thanh toán trong các giao dịch?

Luật sư Bùi Quốc Tuấn, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015, tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản. Tiền được hiểu là tiền giấy hoặc tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước (NHNN) phát hành. Khoản 2 Điều 17 Luật NHNN Việt Nam 2010 quy định tiền giấy, tiền kim loại do NHNN phát hành là phương tiện thanh toán hợp pháp trên lãnh thổ Việt Nam.

Mặt khác, khoản 6 Điều 4 Nghị định 101/2012 được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 80/2016 về thanh toán không dùng tiền mặt cũng quy định phương tiện thanh toán không dùng tiền mặt bao gồm: Séc, lệnh chi, ủy nhiệm chi, nhờ thu, ủy nhiệm thu, thẻ ngân hàng và các phương tiện thanh toán khác theo quy định của NHNN.

Theo các quy định trên, tiền ảo chưa được pháp luật Việt Nam công nhận là tài sản và chưa được sử dụng như phương tiện thanh toán hợp pháp.

TRÚC PHƯƠNG